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Awali ya yote 
n a p e n d a 
kutumia fursa 
hii kumshukuru 

Mwenyezi Mungu mwingi 
wa rehema na fadhila 

hii ya leo tukiwa wazima wa 
afya. Naomba kutumia fursa 
hii kuendelea kuwashukuru 
wasomaji wetu na wadau 
kwa kuendelea kutuunga 
mkono kwa namna moja 
au nyingine kuendelea 
kuzalisha jarida bora na 
lenye mvuto linalotolewa 
ili kuendelea kuhabarisha 

ya Wakili Mkuu wa Serikali 
(OWMS) inavyotekeleza 
majukumu yake. 
Toleo la 15 la Jarida la 
Wakili Mkuu limeendelea 
kuwa daraja muhimu la 
kuakisi dhamira ya dhati 

Serikali katika kutekeleza 
majukumu yake kwa weledi, 
uwazi na ufanisi mkubwa, 
sambamba na kuongeza 
uelewa kwa umma kuhusu 

hii muhimu katika kulinda 
maslahi mapana ya Serikali 
na taifa kwa ujumla. 
Katika kipindi hiki, OWMS 
imeendelea kutekeleza 
majukumu yake kwa 
mafanikio makubwa katika 
nyanja mbalimbali za 
kukuza uchumi na ustawi wa 

TAHARIRI
Prisca Jackson Ulomi

Mhariri Mkuu

jamii. Ushirikiwa Ofisi katika 
maonesho ya Sabasaba na 
Nanenane umeendelea 
kuwa chachu ya kuitangaza 
Ofisi kwa wadau wake wa 
ndani na nje ya nchi. Kupitia 
maonesho haya wananchi 
na wadau mbalimbali wame-
pata fursa ya kuelewa kwa 
undani zaidi utekelezaji wa 
majukumu ya OWMS, 
mafanikio yake na mchango 
wake katika kuhakikisha 
Serikali inaendelea kushinda 
mashauri katika Mahakama 
mbalimbali ndani na nje ya 
nchi ili kulinda mali na rasili-
mali za Taifa kwa ujumla.
Aidha, ziara ya Naibu Wakili 
Mkuu wa Serikali katika 
mikoa mbalimbali nchini 
imeendelea kuleta matokeo 
chanya katika kuboresha 
utendaji kazi wa Ofisi. Ziara 
hiyo imekuwa fursa ya 
kufuatilia na kukagua 
utendaji kazi katika Ofisi za 
mikoani, kujenga uelewa wa 
pamoja kuhusu utekelezaji 
wa majukumu ya kisheria na 
kuongeza ari ya watumishi 
katika kuhakikisha mashauri 
yote yanayoihusu Serikali 
yanaendeshwa kwa ufanisi, 
weledi na kwa wakati. Hatua 
hii imechangia kwa kiasi 
kikubwa kuongeza kiwango 
cha ushindi wa Serikali 
katika mashauri mbalimbali, 
jambo linalochochea 
utekelezaji wa miradi ya

maendeleo kwa kasi na 
ufanisi zaidi kwa manufaa ya 
umma.

Vilevile, Toleo hili limebeba 
kwa kina taarifa kuhusu 
mafunzo mbalimbali yaliy-
otolewa na OWMS kwa 
Mawakili wa Serikali. Mafun-
zo haya yamelenga kuwa-
jengea uwezo na uelewa 
mpana katika uendeshaji wa 
mashauri ya uchaguzi ili 
kuhakikisha mashauri yote 
yatakayofunguliwa baada ya 
uchaguzi mkuu yanaendes- 
wa kwa ufanisi, weledi na 
uadilifu wa hali ya juu ili 
kuhakikisha haki inapatikana 
kwa wakati. Jarida la Wakili 
Mkuu ni kielelezo cha mwen-
delezo wa jitihada za OWMS 
katika kuimarisha utendaji, 
kuongeza uwazi na kubore-
sha mawasiliano kati ya Ofisi 
na wadau wake. Hivyo, ni 
matumaini yetu kuwa kupitia 
taarifa zilizomo kwenye 
jarida hili, wasomaji 
wataendelea kupata uelewa 
mpana wa kazi na mchango 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali katika kujenga Taifa 
lenye misingi imara ya 
utawala wa sheria kwa 
maendeleo endelevu. 

Nikutakie usomaji mwema 
wa Jarida hili!
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OWMS itaendelea kusimamia 
mashauri hayo kwa weledi na 
ufanisi zaidi ikiwa ni sehemu 
ya mchango wake muhimu 
katika kuhakikisha Serikali 
inaendelea kuimarisha 
uwajibikaji, uwazi na uadilifu 
katika kuimarisha utawala wa 
sheria nchini. Kuimarika kwa 
ufanisi katika uendeshaji wa 
mashauri kumeendelea kuwa 
nguzo muhimu katika kusaidia 
Serikali chini ya uongozi 
madhubuti wa Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania wa kuendeleza 
na kuimarisha utekelezaji wa 
miradi mikubwa ya maendeleo 
yenye lengo la kuwaletea 
wananchi maendeleo 
endelevu.

Alice Edward Mtulo
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

Dawati la 
Mwenyekiti

Kupitia usimamizi bora wa 
mashauri, Serikali imeendelea 
kuokoa fedha nyingi ambazo 
zingetumika kulipa wadai 
iwapo ingeshindwa mahaka-
mani, fedha ambazo sasa 
zinaelekezwa kwenye 
utekelezaji wa miradi ya 
kimkakati ya maendeleo.

Hatua itakayoendelea kuimari-
sha mahusiano ya nchi 
kimataifa na kuchechemua 
uchumi wa nchi mara baada 
ya kukamilika kwa miradi hiyo 
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji 
wa Dira ya Maendeleo ya 
Taifa ifikapo mwaka 2050, 
inayolenga kujenga uchumi 
imara na ustawi wa wananchi 
wake.

Aidha, kama tunavyofahamu 
kuwa Oktoba 29, 2025 nchi 
yetu imefanya uchaguzi mkuu 
wa Rais, Wabunge na Madi-
wani, hivyo nawasihi wadau 
wote wa Serikali kwa ujumla 
kuendelea kujijengea uelewa 
na umahiri katika sheria na 
kanuni za usimamizi wa 
mashauri ya uchaguzi kwa 
kuwa ni muhimu mashauri 
haya yakaendeshwa kwa 
weledi, haki na kwa wakati ili 
kuhakikisha viongozi walioch-
aguliwa wanatekeleza maju-
kumu yao mapema kwa  lengo 
la kuwaletea wananchi maen-

deleo bila ucheleweshaji. Vile-
vile, napenda kutumia jukwaa 
hili muhimu kuwasihi watumi-
shi wote wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali pamoja na 
wananchi kwa ujumla, kutumia 
haki yao ya msingi ya kikatiba 
kwa kushiriki kikamilifu katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu ili kuchagua viongozi 
makini, waadilifu na wazalen-
do watakaoendelea kulitu-
mikia Taifa letu kwa bidii na 
kuhakikisha tunasonga mbele 
katika safari ya maendeleo 
endelevu ili kwa pamoja tuen-
delee kuijenga Tanzania 
yenye misingi imara ya utawa-
la wa sheria, uwajibikaji na 
maendeleo kwa manufaa ya 
kizazi cha sasa na kijacho. 

Mungu ibariki Afrika, 
Mungu ibariki Tanzania, 
Mungu ibariki Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali!

linaendelea kuonesha dhamira 
thabiti ya Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali (OWMS) 
katika kutekeleza majukumu 
yake kwa weledi, uwazi na 
ufanisi mkubwa hususan 
katika kusimamia mashauri 
ya madai na usuluhishi kwa 
niaba ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ndani 
na nje ya nchi.

i w a k a r i b i s h e 
wasomaji wetu katika 
Toleo la 15 la Jarida 
la Wakili Mkuu. Toleo N
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Mashauri

Possi akizungumza na Mawakili 
wa Serikali wakati wa mafunzo 
kwa Mawakili hao kwa lengo la 

M
mashauri ya Serikali ili waweze kuratibu, 
kusimamia na kuendesha mashauri hayo 
kwa ufanisi hatua itakayosaidia kuiletea nchi 
yetu maendeleo.

Wito huo umetolewa na Wakili Mkuu wa 
Serikali, Dkt. Ally Possi wakati akifungua 
mafunzo ya siku tatu kwa Mawakili wa 

kuhusu namna ya kuendesha mashauri ya 
uchaguzi yaliyofanyika Jijini Dodoma.

Akizungumza wakati wa kufungua mafunzo 
hayo, Dkt. Possi amesema kuwa kufanya 

kufahamu sheria, kanuni, maamuzi ya

Baadhi ya Mawakili wa Serikali wa 

mafunzo kwa Mawakili hao 

Mkuu wa Serikali, wametakiwa 
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mafunzo ya kuwajengea uwezo Mawakili hao yaliyofanyika 

Mahakama yaliyopita na maandiko ya 
kisheria kuhusu mashauri mbalimbali 
wanayotarajia kuendesha na 
yanayoendelea katika Mahakama 
mbalimbali ndani na nje ya nchi.

kutosha kabla na wakati wa kuendesha 
mashauri kunampa wakili wa Serikali 
ujasiri na uhakika wa kushinda shauri 
husika mahakamani. Hivyo, kuisaidia 
Serikali kuokoa fedha ambazo 
zingelipwa iwapo Serikali ingeshindwa. 
Aidha, fedha hizo zitatumika kuwaletea 
wananchi maendeleo katika sekta 
mbalimbali ikiwemo anga, reli, 
miundominu ya barabara, afya, kilimo 
na elimu nchi nzima.

utawawezesha Mawakili wa Serikali 
kubashiri hoja zinazoweza kuibuliwa na

Mawakili wa upande wa pili, hatua itakayowaweka 
kwenye nafasi nzuri ya kujibu hoja hizo kwa ufasaha 
na kushinda mashauri Mahakamani.

Kuhusu masuala ya kuzingatia kabla ya kuingia 
Mahakamani, Dkt. Possi alieleza kuwa, ni muhimu 
kufanya maandalizi ya kina ikiwa ni pamoja na 
kuandaa mashahidi wake vizuri, kukamilisha 
vielelezo vyote vinavyohitajika kwa wakati, kuandaa 
na kupangilia hoja za kisheria na kuwa na mkakati 
madhubuti katika kuuliza maswali yatakayoleta 
matokeo chanya kwa wakati.
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Alieleza kuwa ni muhimu 
kuandaa nyaraka zote za 
kisheria kwa usahihi, kwa 
kuzingatia matumizi rasmi ya 
lugha na viwango vya 
kitaalamu ili kuepusha 
mapungufu ya kisheria na 
kiufundi, ikiwa ni pamoja na 
kuhakiki nyaraka za shauri 
husika kabla ya kuziwasilisha 
Mahakamani.

Kiongozi huyo amewataka 
Mawakili wa Serikali 
kuzingatia mabadiliko ya 
sheria mara kwa mara ili 
kwenda na wakati kwa kuwa 
na ufahamu wa kutosha 
kuhusu sheria na kanuni 
mpya zilizopo ili kuepuka 
kutumia kanuni na sheria 
zilizopitwa na wakati ambazo 
zinaweza kuathiri uendeshaji 
wa mashauri ya uchaguzi au 
mashauri mengine ya umma 
na hivyo kuinyima Serikali 
kupata haki mahakamani.
Aidha, amewasihi Mawakili

wa Serikali kuendesha 
mashauri hayo kwa kufuata 
maadili ya uwakili na kuwa 
waadilifu wakati wote 
wanapokuwa Mahakamani 
na kuendesha mashauri kwa 
kuzingatia viwango 
vinavyotakiwa ili kuepuka 
mgongano wa maslahi 
unaoweza kujitokeza katika 

kuhakikisha wanalinda 
maslahi  mapana ya Serikali.

Kiongozi huyo amewaasa 
Mawakili hao kuhakikisha 
wanashirikiana wakati wote 
ndani na nje ya Mahakama 

na mashahidi ili kuhakikisha 
shauri linaendeshwa kwa 
uratibu na mshikamano 
hatimaye Serikali iweze kupata 
haki yake kwa wakati.

Katika hatua nyingine, Dkt. 
Possi amewataka Mawakili wa 
Serikali kote nchini kushiriki 
zoezi la kupiga kura katika 
uchaguzi mkuu wa Oktoba, 
2025 ili waweze kutumia haki 
yao ya kikatiba ya kuchagua 
viongozi wanaowataka 
kuanzia Rais, Wabunge na 
Madiwani ili kuliletea taifa letu 
maendeleo.

Kwa upande wake Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. 
Alice Mtulo amesema kuwa 
uwepo wa mafunzo haya 
kutawawezesha Mawakili wa

akitoa mada kwa Mawakili wa Serikali wakati wa mafunzo ya 

wakati akifungua mafunzo kwa Mawakili hao yaliyofanyika Jijini 
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Serikali kupata uelewa mpana 
wa sheria za uchaguzi na 
mabadiliko yake pamoja na 
kujifunza mbinu mbalimbali 
za uendeshaji wa mashauri ya 
uchaguzi nchini.

Ameeleza kuwa mafunzo 
haya ni mwendelezo wa 
mafunzo mbalimbali ambayo 
yamekuwa yakitolewa na 

Serikali kwa lengo la 
kuwajengea uwezo Mawakili 
wa Serikali katika kuratibu, 
kusimamia na kuendesha 
mashauri ya madai, 
usuluhishi, katiba, haki za 
binadamu na uchaguzi.

Akizungumzia faida 
zilizopatikana kutokana na 
uwepo wa mafunzo haya, Bi. 
Mtulo ameeleza kuwa mwaka 

Serikali iliendesha mafunzo 
kama hayo ambayo 
yaliwajumuisha Mawakili wa 

Mwanasheria Mkuu wa 

Mitaa ambayo yalisaidia 
kuleta matokeo chanya katika 
uendeshaji wa mashauri ya 
uchaguzi wa Serikali za mitaa 
yaliyofunguliwa katika maha-

kama mbalimbali nchini.

Alifafanua kuwa baada ya 
uchaguzi wa Serikali za mitaa 
wa mwaka 2024, Mashauri ya 
uchaguzi 65 yalifunguliwa 
kupinga uendeshaji na 
matokeo ya chaguzi hizo 
kupitia mafunzo madhubuti 
waliyopata Mawakili wa 
Serikali waliweza kusimama 
imara katika kuendesha 
mashauri hayo hatua 
iliyopelekea Serikali kushinda 
mashauri  yote 65 ambayo 
yaliendeshwa mahakamani.

Ndugu Selemani Mtibora akitoa mada kuhusu kanuni 

mafunzo kwa Mawakili wa Serikali yaliyofanyika 

-

kwa Mawakili wa Serikali kwenye mafunzo ya Mawakili 
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atibu Mkuu zara ya atiba na   Jarida la akili Mk tembelea

O uri ya madai, usuluhishi, 
katiba, haki za binadamu na 
uchaguzi umeongeza kasi 
katika kupunguza na kutatua 
migogoro ya kisheria kwa njia 
ya majadiliano badala ya 
kutumia muda mrefu kusikiliza 
mashauri mahakamani.

Ameongeza kuwa fedha 
zinazookolewa na Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali zime-

Eliakim Maswi alipotembelea 
banda la Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali wakati wa Mao-
nesho ya Kimataifa ya 49 ya 
Biashara (Sabasaba) yaliyo-
fanyika Julai, 2025 katika 
viwanja vya Julius Nyerere 
Jijini Dar es Salaam.

Ndugu Maswi alisema kuwa 
uwepo wa weledi na ufanisi 
katika uendeshaji wa masha-

mia kwa weledi mashauri ya 
madai na usuluhishi hatua 
ambayo imesaidia Serikali 
kuongeza kasi katika kuwale-
tea wananchi maendeleo.

Pongezi hizo zimetolewa na 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Katiba na Sheria, Ndugu 

fisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali ime-
pongezwa kwa 
kuendelea kusima-

Katibu Mkuu Maswi Aipongeza OWMS
Kwa Kusimamia Mashauri Kwa Weledi



kuwa zikitumika kujenga miradi 
mikubwa ya maendeleo 
ambayo kwa kiasi kikubwa 
imesaidia wananchi kote nchini 
katika kufanya shughuli zao za 
kujiletea maendeleo kwa urahi-
si.

Akiitaja miradi mikubwa inayo-
tekelezwa nchini, ndugu 
Maswi amesema kuwa miradi 
hiyo ni pamoja na ujenzi wa 
bwawa la kuzalisha umeme la 
Julius Nyerere lenye uwezo wa 
kuzalisha Megawati 2,115 lililo-
jengwa mto Rufiji, reli ya 
kisasa ya SGR, bwawa la 
kidunda, vituo vya afya, miradi 
ya barabara, elimu, ujenzi wa 
meli Ziwa Victoria pamoja na 
ujenzi wa uwanja wa ndege wa 
kimataifa unaojengwa Msalato 
Jijini Dodoma.

Ameongeza kuwa kukamilika 
kwa miradi hii kutachochea 
kasi ya wananchi katika kujile-
tea maendeleo kwenye nyanja

ya uchumi na kijamii kwa mwa-
nanchi mmoja mmoja na taifa 
kwa ujumla.

Aidha, Maswi ameipongeza 
Ofisi hiyo kwa kuendelea kutoa 
elimu ya msaada wa kisheria 
kwa wananchi wanaotembelea 
banda la Ofisi hiyo katika Mao-
nesho ya Sabasaba kwa lengo 
la kuwasaidia wananchi kuele-
wa haki zao na namna ya kuz-
itekeleza kupitia mfumo wa 
kisheria ikiwemo mashauri ya 
madai, usuluhishi, mashauri ya 
katiba, haki za binadamu na 
uchaguzi.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Msaidizi Sehemu ya Udhibiti 
Ubora wa Ofisi hiyo, Bi. Mercy 
Kyamba amesema kuwa ush-
iriki wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kwenye Maonesho 
hayo ya Sabasaba ni mwende-
lezo wa Ofisi hii kusogeza 
huduma karibu na wananchi 
kwa kuendelea kutoa elimu na 

msaada wa kisheria kwa wana-
nchi wanaotembelea banda la 
Ofisi hiyo.

Bi. Kyamba ameongeza kuwa 
Maonesho ya Sabasaba yata-
saidia kujenga na kuongeza 
mahusiano na wadau hatua 
itakayosaidia kutangaza maju-
kumu ya Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali kwa taasisi za Seri-
kali ambazo ndio wadau 
muhimu katika uendeshaji wa 
mashauri ya madai na usuluhi-
shi.

Maonesho ya 49 ya kimataifa 
ya Kibiashara yalianza tarehe 
28 Juni 2025 na kufunguliwa 
tarehe 7 Julai, 2025 na Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar, Mhe. Dkt. Hussein Ali 
Mwinyi.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 15

atibu Mkuu zara ya atiba na  Ndugu 
Eliakimu Maswi akisaini kitabu  wageni 

wa Serikali wakati wa Maonesho ya Sabasaba 

11
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Alipongeza Jeshi la Magereza

banda hilo wakati wa Maonesho ya 

maelezo kuhusu bidhaa 
na huduma mbalimbali 

ya Banda la Magereza 

wakati wa Maonesho ya 
Nanenane yaliyofanyika Jijini 

Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali Bi. Alice 
Mtulo amelipongeza 

Jeshi la Mageraza nchini kwa 
kazi kubwa wanayofanya 
katika kukuza na kuendeleza 
shughuli za ujasiriamali hatua 
ambayo inasaidia kuinua 
uchumi wa wananchi na taifa 
kwa ujumla.

Bi. Mtulo alitoa pongezi 
hizo tarehe 07 Agosti, 
2025 alipotembelea banda 

la Maonesho la Jeshi la 
Magereza katika Maonesho 
ya Nanenane yaliyofanyika 
katika viwanja vya Nanenane 
vilivyopo Nzuguni Jijini 
Dodoma.

Kupitia ziara hiyo, Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali alipata 
fursa ya kujionea bidhaa  
mbalimbali zinazotolewa na 
taasisi hiyo ikiwa ni pamoja 
na mazao mbalimbali kama 
mbogamboga, nafaka, viatu 

12



maelezo kuhusu bidhaa 

ndani ya Banda la Magereza 

wakati wa Maonesho ya 
Nanenane yaliyofanyika Jijini 

na mikanda, kazi za mikono na ufugaji ambazo 
zote zimetengenezwa na wafungwa waliopo 
kwenye Magereza mbalimbali nchini.

Bidhaa nyingine zinazotengenezwa na 
wafungwa hao ni samani mbalimbali za 

makochi, meza, viti, mikoba, vikapu,viatu 
pamoja na shughuli za ufugaji wa ng’ombe wa 
maziwa na nyama, sungura, mbuzi, kuku na 
bata mzinga.

Ameongeza kuwa uwepo wa shughuli 
hizo katika Magereza mbalimbali nchini 
kunasaidia kujenga taifa lenye wataalam na 
ujuzi kwa vijana na wananchi wa rika zote 
hasa kwa wafungwa wanapotoka gerezani 
baada ya kumaliza kutumikia vifungo vyao 
walivyohukumiwa kwa mujibu wa sheria za 
nchi.

Katika hatua nyingine kiongozi kuyo amesema 

kushiriki maonesho ya Wakulima, Wafugaji 
na Uvuvi kwa lengo la kuendelea kujenga na 
kuimarisha mahusiano baina yake na wadau 
na wananchi mbalimbali wanaofanya kazi na 

mbalimbali ndani na nje ya nchi.

Ameeleza kuwa kupitia maonesho ya 

na wadau wengine  katika kutoa elimu ya 
msaada wa sheria na ushauri wa kisheria 
hususan kwa wakulima, wavuvi na wafugaji 

ambao ndio walengwa haswa wa maonesho 
haya ili kusaidia kutatua changamoto 
wanazokumbana nazo katika utekelezaji wa 
majukumu yao.

Aidha, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. 
Mtulo amesema kuwa kupitia maonesho 

wananchi na wadau wake ili kukuza ufahamu 

Serikali kwa wananchi ambayo ni kusimamia, 
kuratibu na kuendesha mashauri yote ya 
madai, usuluhishi, katiba, haki za binadamu 
na uchaguzi yanayofunguliwa na Serikali au 
dhidi yake katika Mahakama mbalimbali ndani 
na nje ya nchi.

kutoka Gereza la Isanga Dodoma, ndugu 
Benard Mabula, amemshukuru Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Alice Mtulo 
kwa kutembelea banda la Magereza na 
kujionea jinsi Jeshi hilo linavyofanya kazi 
zake za uzalishaji katika kuongeza tija kwa 
kuwaongezea ujuzi wananchi hasa wafungwa 
waliopo katika Magereza mbalimbali nchini.

Maonesho ya Kimataifa ya Kilimo, Wafugaji na 
Uvuvi “Nanenane” mwaka huu yalianza tarehe 
1 Agosti, 2025 na yalihitimishwa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa  Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan tarehe 8 Agosti 2025 
katika viwanja vya Nanenane mkoani Dodoma 
yakiwa yamebeba kauli mbiu isemayo “Chagua 
Viongozi Bora kwa Maendeleo Endelevu ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi 2025.”
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atibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, ndugu Mohammed Khamis Abdulla, amekabidhi 
kompyuta mpakato (laptop) 30 kwa Wakili Mkuu wa

Serikali, Dkt. Ally Possi, katika hafla fupi iliyofanyika tarehe 
Agosti 27, 2025, katika ukumbi wa Wizara hiyo uliopo Mji wa 
Serikali, Mtumba – Dodoma.

Akizungumza kabla ya makabidhiano hayo, Katibu Mkuu 
ndugu Abdulla alisema Wizara kupitia Mradi wa Tanzania ya 
Kidijitali imekabidhi vifaa hivyo vya TEHAMA ili kusaidia na 
kuboresha utendaji kazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali.

Kwa upande wake, Dkt. Possi aliishukuru Wizara ya 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kwa msaada huo, 
akibainisha kuwa vifaa hivyo vinakwenda kurahisisha 
utekelezaji wa majukumu ya Ofisi kwa kiwango kikubwa hasa 
katika kipindi hiki ambacho Taifa lipo katika mageuzi makubwa 
kwenye uchumi wa Kidijitali.

“Sisi Mawakili wa Serikali, shughuli zetu nyingi kwa takribani 
asilimia 90 zinafanyika mahakamani na zinategemea matumizi 
ya kompyuta. Hivyo, hatua hii ya kutukabidhi vifaa hivi ni  
wakati muafaka na inaendana moja kwa moja na shughuli

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 1514

Wakili Mkuu
wa Serikali
Yapokea
Kompyuta
Mpakato 30

kwa ajili ya kuboresha utendaji 

makabidhiano hayo yalifanyika 
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zetu za kila siku,” alisema Dkt. 
Possi.

Vilevile, Dkt. Possi aliipongeza 
Wizara kwa kuendelea 
kuwezesha mageuzi ya kidiji-
tali nchini, ikiwemo kuhakiki-
sha kunakuwa na gharama 
nafuu za huduma za intaneti 
kwa wananchi na taasisi.

Naye, Mkurugenzi wa Uende-
lezaji wa Mifumo na Huduma 
za TEHAMA wa Wizara hiyo, 
Mohammed Mashaka alisema 
kuwa kupitia Mradi wa Tanza-
nia ya Kidijitali, Serikali 
inaendelea kugawa vifaa vya 
TEHAMA kwa taasisi mbalim-
bali ili kurahisisha huduma, 
kuziunganisha taasisi hizo ili 
kuhakikisha huduma na rasili-
mali muhimu za kidijitali zina-
patikana.
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O
Wananchi 826 Maonesho ya Nanenane

ya msaada wa kisheria 
imefanikiwa kutoa huduma 
mbalimbali kwa wananchi 
826 kutoka maeneo 

Maonesho ya Kimataifa ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
“NaneNane” yaliyofanyika 
viwanja vya Nzuguni jijini 
Dodoma.

Utoaji wa huduma hizo 
umesaidia wananchi kutatua 
kero na kupata haki zao za 
msingi kwa njia ya sheria 

wa Serikali kupitia 
zoezi la kutoa elimu

kupitia mikataba mbalimbali, 
elimu ya uraia, katiba, 
masuala ya uchaguzi na 
uendeshaji wa mashauri ya 
madai na usuluhishi.

Huduma nyingine zilizotolewa 

Serikali wakati wa Maonesho 
hayo ni kuwajengea uelewa 
wananchi wanaotembelea 
banda hilo kuhusu masuala 
ya kisheria ikiwa ni pamoja na 
kutatua changamoto 
zinazowakabili wananchi 
ikiwemo masuala ya mirathi, 
ardhi, ajira, ndoa, ukatili wa 
kijinsia, haki madai na jinai.

Wakili Mkuu wa Serikali 
ilitumia Maonesho hayo 
kuwajengea uelewa wadau 

bandani hapo kuhusu 

Mkuu wa Serikali, ambalo ni 
kusimamia, kuratibu na 
kuendesha mashauri yote ya 
madai, usuluhishi, katiba, haki 
za binadamu na uchaguzi 
yanayofunguliwa na/dhidi ya 
Serikali na taasisi zake ndani 
na nje ya nchi.
Akizungumza mmoja wa 
wananchi waliotembelea 

16

akitoa elimu ya msaada wa kisheria 

Maonesho ya Nanenane yaliyofanyika 
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michango yake ya hifadhi ya 
jamii ilikuwa haiwasiliwashwi 
na muajiri wake kwa kipindi 
cha miaka sita alichofanya kazi 
kwenye kampuni hiyo.

Wakili Mkuu wa Serikali kwa 
kushughulikia suala hilo 
ambapo Wakili wa Serikali 
Mwandamizi, Bi. Hosana 
Mgeni aliwasiliana na muajiri 
huyo kwa njia ya simu ambaye 
alikiri kutambua suala hilo na 
kumtaka mwananchi huyo 

moja kwa ajili ya kutatuliwa 
suala lake.

Akizungumza katika kilele cha 
Maonesho na Sherehe za 
Wakulima, Wafugaji na Wavuvi 
(Nanenane) zilizofanyika 
kitaifa katika Viwanja vya 
Nzuguni, Mhe. Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 

Suluhu Hassan amesema 
miradi ya umwagiliaji 
iliyokamilika na inayoendelea 
kutekelezwa inapaswa 
kusimamiwa kwa viwango 
bora ili kuongeza eneo la 
kilimo cha umwagiliaji na 
kukuza tija ya mavuno.

Aidha, Mhe. Rais Dkt. Samia 
ameeleza kuwa Serikali ya 
Awamu ya Sita imeongeza 
bajeti ya kilimo ili kugharamia 

ujenzi na ukarabati wa skimu 
za umwagiliaji, mabwawa na 
visima, pamoja na kuanzisha 
mashamba makubwa ya 
pamoja, huku upatikanaji wa 
mbegu bora na mbolea ya 
kisasa ukiimarika kupitia 
ruzuku na kuanzishwa kwa 
viwanda vya uzalishaji, hatua 
iliyoongeza matumizi ya 
pembejeo nchini.

Ameongeza kuwa ongezeko 
hilo la bajeti limewezesha 
miradi ya kimkakati chini ya 
Mpango wa Maendeleo ya 
Sekta ya Kilimo Awamu ya 

ikiimarisha huduma ya zana 
za kilimo na kuendelea kutoa 
ruzuku ya mbolea, sambamba 
na kuhimiza elimu ya 
matumizi sahihi kwa 
wakulima.

Katika hatua nyingine, Mhe. 
Rais Dkt. Samia amezindua 
Maabara Kuu ya Kilimo yenye 
viwango vya kimataifa, 
itakayokuwa kitovu cha 
maabara zote za kilimo nchini. 
Maabara hiyo inajumuisha 
maabara ndogondogo 15 
zenye uwezo wa kufanya 
uchunguzi wa mimea, 
wadudu, udongo, sumu kuvu, 
afya ya mimea na kuzalisha 
miche isiyo na magonjwa 
pamoja na kuboresha ubora 

Mhe. Rais Dkt. Samia ameitaka 
maabara hiyo kujikita katika 

umakini mkubwa, kwa 
kuzingatia kwamba jukumu 
hilo ndilo msingi wa usalama 

sambamba na kuagiza 
uanzishaji wa maabara 

za asili, akisema hifadhi na 

nyeti kwa mustakabali wa 
kilimo nchini.

Mhe. Rais Dkt. Samia 
amesisitiza kuwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi ni 
nguzo za mageuzi ya uchumi 

ya Maendeleo 2050 na Ajenda 
10/30 na kuahidi kuendelea 
kuwekeza, kuwasikiliza wadau 

kuongeza ushindani katika 
sekta hizo.

Akirejea kaulimbiu ya 
maonesho ya Nanenane ya 
mwaka huu, “Chagua Viongozi 
Bora kwa Maendeleo 

Uvuvi 2025”, Mhe. Rais Dkt. 
Samia aliwahimiza wananchi 
kujitokeza kwa wingi siku ya 
tarehe 29 Oktoba, 2025 ili 
kushiriki Uchaguzi Mkuu na 
kusisitiza kuwa kuchagua 
viongozi bora ni nguzo ya 

akizungumza na wanafunzi wa Shule ya 
Sekondari Bunge na Msalato kuhusu 
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Watumishi wa Serikali
Wahimizwa Kupima
Afya Zao

Mkurugenzi wa Idara ya Utawala na Usimamizi 

Mkuu wa Serikali kabla ya kuanza 
maandamano ya ufunguzi wa Mashindano ya 

michezo ya Shirikisho la michezo ya Wizara na 
Idara za Serikali (SHIMIWI) kupima afya zao 
kabla ya kuanza kushiriki mashindano hayo ili 
kuepuka madhara yanayoweza kujitokeza 
wakati wa mashindano hayo.

Mhe. Dkt. Biteko alitoa rai hiyo tarehe 7 
Septemba 2025, wakati akifungua 
mashindano ya 39 ya SHIMIWI yaliyofanyika

aibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Dkt. Doto Biteko, ametoa rai kwa 
watumishi wa Umma wanaoshiriki

Lorem ipsum

Biteko akifungua mashindano ya Shirikisho 



JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 1519

katika Uwanja wa CCM Kirumba jijini Mwanza.

Akizungumza wakati wa kufungua mafunzo 
hayo, Mhe. Dkt. Dotto Biteko amewataka 
watumishi hao kufanya vipimo mbalimbali 
ikiwemo moyo na shinikizo la damu ili 
kuhakikisha kila mtumishi anayeshiriki 
michezo hiyo anakuwa imara wakati wote wa 
mashindano hayo.

Mhe. Dkt. Biteko amewataka wanamichezo 
kufanya mazoezi mara kwa mara ikiwemo 
mazoezi ya awali kwa ajili ya kupasha moto 
misuli kabla ya kuanza mchezo husika ikiwa ni 
pamoja na kutumia mbinu mbalimbali kwa 
lengo la kujenga utimamu na uimara wa mwili 
wakati wote wa mashindano.

Aidha, kiongozi huyo aliwataka watumishi hao 

mchezo ili kumkabili mpinzani kwa lengo la 

kwa kuwa wataalamu husema mafanikio 

Mhe. Dkt. Biteko pia amewapongeza waajiri 
walioruhusu watumishi wao kushiriki 
mashindano hayo huku akitoa rai kwa waajiri 
ambao hawakuruhusu watumishi wao 
kushiriki mashindano hayo mwaka huu, 
kuhakikisha wanashiriki mashindano hayo 
mwakani ikiwa ni kutekeleza maagizo ya Rais 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, sanjari na 
kuongeza idadi ya watumishi wanaoshiriki 
SHIMIWI.

Naibu Waziri Mkuu, Mhe. Dkt. Dotto Biteko 
amewataka waratibu wa mashindano hayo 
kuwekeza kwenye michezo kwa kuwa 
takwimu zinaonesha kuwa, tasnia ya michezo 

kasi na kuchangia sehemu muhimu na kubwa 

nchini hatua ambayo imesaidia wananchi wa 
rika zote kujiletea maendeleo.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya Utawala na 

Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Asha Hayeshi
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akizungumza mara baada ya 
ufunguzi wa Mashindano 
hayo ameipongeza timu ya 
kuvuta Kamba ya Wanawake 

Serikali kwa kufanikiwa 
kuingia hatua ya robo fainali 
baada ya kuivuta timu ya 
kuvuta kamba ya wanawake 
wa Wizara ya Viwanda.

Aliwataka wachezaji hao 
kujipanga vyema na kufuata 
maelekezo ya mwalimu ili 
waweze kufanya vizuri katika 
michezo inayofuata ili 
kuhakikisha wanaendelea 
kupeperusha vyema bendera 

Serikali katika mashindano 
hayo.

Kiongozi huyo ameendelea 
kuwatia moyo wachezaji wa 
timu ya wanaume wa mpira 
wa miguu na kamba baada ya 
kutolewa katika mashindano 
hayo, kutokata tamaa huku 
akiwataka kujipanga vizuri 
katika mashindano yajayo ili 
waweze kufanya vizuri zaidi.

Mashindano ya Michezo ya 39 
ya SHIMIWI kwa mwaka 2025 
yalihitimishwa Septemba 16, 
2025, ambayo yaliyoongozwa 
na kaulimbiu isemayo, 
“Michezo kwa Watumishi 

Kushiriki Uchaguzi Mkuu 2025 
kwa Amani na Utulivu”.

20
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O

Naibu akili Mkuu wa Serik  

kwa akili wa Serikali Mfawidhi wa 

wa Manyara ndugu L  Butuntu 
katika makabidhiano yaliyofanyika wa Serikali Manyara

Yakabidhiwa Gari
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kupunguza changamoto 
za kiutendaji zilizokuwepo 
kwa kuwa sasa wataweza 
kutekeleza majukumu yao 
kwa wakati ikiwa ni pamoja 
na kutembelea maeneo 
mbalimbali ndani ya mkoa 
huo ikiwemo yale maeneo 

wakati.

Alieleza kuwa ujio wa gari hiyo 
utasaidia kutembelea wilaya, 
tarafa, kata   za  mkoa huo 
kwa wakati ili kuhakikisha 

  an ilakireS aidiasianaw
wananchi kupata haki zao 
kwa kuwa gari hiyo itawasadia 
kutembelea maeneo yenye 
migogoro hatua itakayosaidia 
kuendesha na kumaliza 
mashauri hayo kwa wakati.

Akielezea faida 
zitakazopatikana kutokana 

na ujio wa gari hilo, 
Ndugu Butuntu alisema 
kuwa Mawakili wa Serikali 

mahakamani kwa wakati 
tofauti na awali ambapo 
iliwalazimu kuazima magari 
kutoka taasisi nyingine za 
Serikali ikiwa ni pamoja na 

Aidha, Ndugu Butuntu 
alisema kuwa gari hiyo 
itasaidia kuongeza tija hasa 
katika ubebaji na usambaji 
wa nyaraka mbalimbali kwa 
kuwa sasa nyaraka zote za 

usalama na ufanisi zaidi na 
hivyo kuondoa uwezekano 
wa kuchelewa au kupotea 
kwa nyaraka za mashauri 
ya Madai na usuluhishi 

ya Wakili Mkuu wa Serikali 

mkoani humo. 

Ndugu Butuntu alisema 
kuwa uwepo wa gari hilo 
utawasaidia sana Mawakili 
kuendesha Mashauri 
kwa wakati hasa pale 
wanapokuwa na shauri zaidi 
ya moja katika mahakama 
tofauti mkoani humo ikiwa 
ni pamoja na kushiriki 
mashauri mbalimbali na 
kutembelea maeneo yote 
yenye migogoro ili kuona 
uhalisia wa mashauri wakati 
wa kukusanya ushahidi hasa 
katika mashauri yanayohusu 
migogoro ya aridhi. 

Serikali mkoani Manyara, 
inahudumia jumla ya Wilaya 
tano za Mkoa huo ambazo 
ni Wilaya ya Babati, Mbulu, 
Hanang’, Kiteto na Simanjiro.
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wa Serikali Mkoa wa Manyara mara baada ya kukabidhi gari hiyo 
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akizungumza na akuu wa Idara na Vitengo wakati 
akifungua kao azi  Maandalizi ya 

ofanyik k

Wakuu wa Idara na 

ya Wakili Mkuu 
wa Serikali wametakiwa 
kufanya ununuzi wa mahitaji 
wanayotarajia kununua kwa 
Mwaka wa Fedha 2025/26 
kwa kufuata Mpango wa 

kupunguza migongano ya 

Wakili Mkuu wa Serikali.

Wito huo ulitolewa na Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali Bi. 
Alice Mtulo wakati akifungua 

kikao kazi kuhusu Maandalizi 
ya Mpango wa Ununuzi wa 

Serikali kwa Mwaka wa Fedha 
2025/26 kilichofanyika kibaha 
mkoani Pwani.

Akizungumza na viongozi hao 
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali 
Bi. Alice Mtulo amesema 
kuwa uwepo wa Mpango 

ya Wakili Mkuu wa Serikali 
ni takwa la kisheria ambalo 
inaitaka kila taasisi ya umma 
kuwa na Mpango wa Ununuzi 

kwa kila Mwaka wa Fedha 
husika.

“Sheria ya Ununuzi wa Umma 
inazitaka taasisi zote za 
umma kuwa na mpango wa 
ununuzi wa kila Mwaka wa 
Fedha husika.” Alisema Bi. 
Mtulo.

Bi. Mtulo ameongeza kuwa 

ya Wakili Mkuu wa Serikali 
kuonyesha mahitaji halisi ya 
taasisi kwa mwaka mzima 
ambao utatumika kama 

Zingatieni Sheria,
Taratibu na Kanuni
za Manunuzi
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kama msingi wa uidhinishaji 
wa zabuni na manunuzi 
zinazotarajiwa kutangazwa 

Serikali kwa Mwaka wa Fedha 
2025/26.

Kiongozi huyo ameeleza kuwa 
kama Mpango wa Manunuzi 
Utasimamiwa vizuri utasaidia 
kuimarisha utekelezaji wa 

Mkuu wa Serikali katika 
nyanja mbalimbali ikiwemo 
ununuzi wa vifaa vya 
ili kuongeza tija katika 
uendeshaji wa mashauri ya 
Serikali kwa njia ya mtandao.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Kitengo cha Ununuzi na Ugavi 
Serikalini Bi. Hellen Lubogo 

amesema kuwa uwepo 
wa Mpango wa ununuzi 

Mkuu wa Serikali kupanga 
bajeti yake kwa ufanisi 
kwa kuoanisha mahitaji 
halisi na fedha zilizotengwa 
kwa mwaka husika hatua 
itakayopunguza matumizi 
ambayo hayakupangwa, 
kurudia manunuzi, na 
kuongeza ufanisi katika 
matumizi ya fedha za umma 

wa Serikali ili kurahisisha 
ufuatiliaji na tathmini ya 
utekelezaji wa bajeti kwa 
Mwaka wa Fedha 2025/26.

Aidha, Bi. Lubogo amesisitiza 
kuwa Mpango wa Ununuzi ni 
nyenzo muhimu inayosaidia 

kuweka uwazi kwa wadau wa 
ndani na nje ya taasisi ikiwa 
ni pamoja na kuonyesha 
vipaumbele vya taasisi na 
namna fedha za umma 
zitakavyotumika, hivyo 
kuongeza uwajibikaji wa 
Menejimenti ya OWMS.

Mpango wa Ununuzi wa 
Mwaka wa Fedha 2025/26 

Serikali ni chombo muhimu 
kitakachosaidia kuhakikisha 
uwajibikaji, ufanisi, ubora wa 
huduma, na matumizi bora ya 
fedha za umma kwa mujibu 
wa sheria na miongozo ya 
ununuzi serikalini.



mk

M

wa Serikali Yasogeza
Huduma Karibu na 
Wananchi
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ukiongozwa na Naibu akili Mkuu wa Serik  

Naibu akili Mkuu wa Serikali mk

wa Serik  ndugu L  Butuntu akimtambulisha 

koani humo

alifafanua Mhe. Jaji Kamuzora.

Bi. Mtulo alisema kuwa lengo 
la ziara yake ni kukagua 

na kujua changamoto 
wanazokabiliana nazo wakati 
wa utekelezaji wa majukumu 
yao kama Mawakili wa 
Serikali. Aidha, Naibu Wakili 
Mkuu wa Serikali, Bi. Mtulo 

Mkoa huo inavyoendesha 
mashauri kwa wakati kwa 
kushirikiana na Mahakama 
na Mawakili wengine wa 
taasisi za Serikali.

Naye Naibu Msajili wa 
Mahakama Kuu Kanda ya 
Manyara, Mhe. Bernard 
Mpepo amewapongeza 

Mawakili wa Serikali wa Mkoa 
wa Manyara wanaofanya 
kazi na Mahakama hiyo kwa 
kutoa ushirikiano kwa Majaji 
na Mawakili wengine wa 
taasisi za Serikali kuendesha 
mashauri ya Serikali na 
kusogeza huduma karibu 
na wananchi wa mkoa wa 
Manyara.
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Kupata Ushauri wa Kisheria

Owa Serikali (OWMS) 
yapunguza gharama 

za kupata ushauri mbali 
mbali wa kisheria kwa wadau 

umbali mrefu kutoka mkoa 
wa  kwenda mikoa 
ya jirani kupata ushauri wa 
kisheria.

Hayo yameelezwa na Kaimu 
Wakili wa Serikali Mfawidhi 

Serikali Mkoa wa 
ndugu Gureni Mapande 
wakati akitoa taarifa ya 
utendaji kazi kwa Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. 

Alice Mtulo alipofanya ziara 
ya kukagua utendaji kazi wa 

Mapande alisema kuwa, 
“OWMS  imefanikiwa 
kusogeza huduma karibu na 
wananchi mathalani mdau 
anayekusudia kuishtaki 
Serikali hatumii gharama 

mingine kupeleka notisi ya 
kusudio la kuishtaki Serikali 
bali notisi hiyo inawasilishwa 

Akiwa ziarani mkoani 
humo Bi. Mtulo alisema 

kuwa lengo la ziara yake ni 
kukagua utendaji kazi wa 

mbali mbali ikiwemo mkoa 
wa  ikiwemo namna 
Mawakili wa Serikali wa 

mashauri kwa niaba ya 
Serikali, ushirikiano wa 
Mawakili hao na wadau wa 
OWMS ikiwemo mahakama, 
halmashauri mbali mbali na 
taasisi nyingine za Serikali ili 
OWMS iweze kubaini uhalisia, 
kupata changamoto, kuona 
mazingira ya utendaji kazi, 
kupata maoni na kuyafanyia 
kazi ili kuboresha utendaji 
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mkoani 

aimu akili wa Serikali 

Mkuu wa Serikali mkoa 
wa abor  ndugu reni 

 akizungumza na 
Naibu akili Mkuu wa Serik

mkoani humo kukagua 

kazi wa OWMS.

Pia, Bi. Mtulo alikutana na 
Mawakili wa Serikali wa 
Halmashauri za Mkoa wa 

 na kutoa rai kwao 
ya kuhakikisha wanashiriki 
vikao na majukumu yao 
yanayohusu masuala ya 
kisheria yanayotekelezwa 
kwenye halmashauri zao na 
wawasilishe changamoto 
wanazokutana nazo kwa 
viongozi wa maeneo yao 
na kwa Mawakili wa Serikali 

Mikoa hususan changamoto 
zinazohusu uendeshaji 
wa mashauri ya madai 
na usuluhishi ili yaweze 
kufanyiwa kazi kwa wakati.

Aidha, Bi. Mtulo aliwaeleza 
Mawakili wa Serikali wa 

ya Wakili Mkuu wa Serikali 
imewapa kibali Mawakili wa 
taasisi za Serikali waliopo 
kwenye halmashauri zote 
nchini kuendesha mashauri 
kwa niaba ya Serikali hivyo 
watumie vibali walivyopewa 
kuendesha mashauri hayo 
kwenye maeneo yao.

Naye Kaimu Jaji Mfawidhi 
wa Mahakama Kuu Kanda 
ya  Mhe. Dkt. Frank 
Mirindo amempongeza Bi. 
Mtulo kwa kufanya ziara ya 
kukagua utendaji kazi wa 

 na amemweleza 

kwa wakati na kuendesha 
mashauri vizuri kwa niaba ya 
Serikali

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 15
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Serikali 
Yaahidi 
Sheria 

Kufanikisha 
Dira 2050

akizungumza wakati wa kikao 

Mwandishi Mkuu wa Sheria 
ofanyik

S
uchumi wa kati na wa juu 
kama ilivyobainishwa kwenye 
Dira 2050.

Moja ya shabaha za Dira 2050 
ni kuchochea ukuaji wa Pato 

billioni ya sasa mpaka 

erikali imeeleza dhamira 
yake ya kutengeneza imesema ni lazima iendelea 

kutengeneza mazingira 
mazuri ya biashara 
yatakayowezesha taasisi za 
umma kufanya vizuri kwa 
kushirikiana na sekta binafsi.
Hayo yalisemwa Oktoba 16, 
2025 wakati wa kikao kazi kati 

Mwandishi Mkuu wa Sheria, 

kilichofanyika Kibaha, mkoani 
Pwani.

Msajili wa Hazina, ndugu 
Nehemiah Mchechu alisema 
maagizo waliyopewa na Mhe. 
Rais. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, ni uboreshwaji wa 
sheria ili ziendane na maono 
yaliyomo kwenye Dira 2050.

ambazo zitaongeza ufanisi wa 
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ofanyik

kuwa na sheria ambazo zitatoa 
wigo kwa sekta za umma 
kufanya kazi kwa ukaribu 
na sekta binafsi,” alisema 
ndugu Mchechu. Alisema 
kuongezeka kwa ufanisi wa 
sekta za umma, kutapelekea 
ongezeko la mchango wake 
kwenye mapato ya ndani ya 
serikali kutoka asilimia nne 

miaka minne ijayo, kama 
ilivyoelekezwa na Mhe. Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan.  

 kuboresha 
huduma na bidhaa zetu, 
pamoja na kupunguza 
matumizi yasiyokuwa ya 
lazima ili kuongeza mapato na 
hatimaye gawio kwa Serikali,” 
alisisitiza ndugu Mchechu. 
Serikali inataka kuona tija 
katika uwekezaji wake wa 
shilingi trilioni 92.3 ilioufanya 
katika taasisi za umma na 
kampuni ambazo ina umiliki 
wa hisa chache. 

Naibu Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, Mhe. Samwel 
Maneno alisema kuwa uimara 
wa taasisi za umma na sekta 
binafasi unategemea ubora 
wa sheria zinazosimamia 
uwekezaji. Alieleza kuwa 
usimamizi wa mikataba ya 
uwekezaji usipokuwa mzuri, 
itakuwa ngumu au itachukua 

yaliyowekwa na Serikali.

“Aidha, hali hii inaweza kuibua 
migogoro na hivyo kupelekea 
kuwakatisha tamaa 
wawekezaji,” alisema ndugu 
Maneno huku akibainisha 
kuwa Serikali haiko tayari 

la usimamizi wa mikataba 
tunalipa kipaumbele kikubwa. 

Kwa mwaka mmoja wa fedha 
tunaweza kusimamia kati ya 
mitaba 15,000 na 20,000.

“Na ili kufanya usimamizi wa 
mikataba hii uwe wa ufanisi, 
tumeona haja ya kukumbatia 
matumizi ya teknolojia ili 
kurahisisha ufuatiliaji.” Aidha, 
alielezea haja ya kuepuka 
urasimu usiokuwa wa lazima 
ili wawekezaji, hasa katika 
eneo la ubia kati ya Sekta ya 
Umma na Sekta Binafsi (PPP).

Kwa upande wake Wakili 
Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally 
Possi, alisema sheria za nchi 
hazitakiwi ziwe kikwazo kwa 

wawekezaji, badala yake 
ziwe kivutio. “Ili ndoto yetu 

dola za marekani trilioni moja 

kuendelea kutengeneza 

yatakayovutia wawekezaji 
zaidi,” alisema. Sanjari na 
hilo, Dkt. Possi alisema 
nchi inapaswa kuendelea 
kuboresha usimamizi wa 
mikataba, hususan  katika 
eneo la PPP. Aidha, alisema 
taasisi za umma zina jukumu 
la kutoa gawio na kukuza 
uchumi wa nchi. “Lakini hili 
haliwezi kutimia ikiwa taasisi 
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Naibu Mwanasheria Mkuu 
wa Serik

wakati wa kikao kazi kuhusu 

ofanyik

Mwandishi Mk

akizungumza wakati wa kikao 

hizo zitagubikwa na mashauri 
ambayo yatazilazimu kulipa 
fedha baada ya hukumu 
ya mahakama kutolewa 
na ni katika muktadha huo 
tumekutana kujadili namna 
bora ya kukabiliana na 
mapungufu ya kisheria,” 
alihitimisha Dkt. Possi.

Naye Mwandishi Mkuu wa 
Sheria, ndugu Onorius Njole 

dola za marekani trilioni 

uimara wa taasisi za umma na 
ndio maana ipo haja ya kuwa 
na mfumo imara wa kisheria 
katika eneo la uwekezaji. 
“Ni lazima mashirika ya 
umma yasimamiwe na 
sheria za uwekezaji ambazo 
zinaendana na mahitaji ya 
sasa,” alisema.

“Mfumo wa sheria lazima 
uendane na kasi ya ukuaji wa 
uwekezaji katika mashirika ya 
umma.”

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 15
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wa kikao kazi 

za kufanikisha 

akili Mkuu wa 

za 
kwenye kik

ofanyik
Pwani
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ezo dhidi ya timu ya  wa miguu ya akala wa Usalama Mahala  azi katika ezo uliofanyika kwenye 

Yaibagaza

imu ya Mpira wa Miguu 

wa Serikali (Wakili Mkuu 
Sports Club), imefanikiwa 
kuiduwaza timu ya mpira wa 
miguu ya Wakala wa Serikali 
Mahala pa Kazi (OSHA) baada 
ya kibuka na ushindi wa bao 
1-0 Katika mchezo uliochezwa 
kwenye uwanja wa shule ya 
Msingi Mabatini jijini Mwanza.

Katika mchezo huo ulioanza 
majira ya saa 4.00 asubuhi, 
timu ya Wakili Mkuu wa 
Serikali iliuanza mchezo huo 
kwa kasi hali iliyopelekea 
kufanya mashambulizi mengi 
ya hatari langoni mwa timu 
ya OSHA.

 ya mpira wa miguu ya 
Wakili Mkuu Sports Club, 

walisubiri mpaka dakika ya 17 
ya kipindi cha kwanza baada 
ya mpira mrefu uliopigwa na 
mlinda mlango machachali 
ndugu Ditrick Luambano 
na kumkuta kiungo hatari 
wa timu ya Wakili Mkuu 
wa Serikali ndugu Joseph 
Bundala aliyetuliza mpira 
huo kwa ustadi wa hali ya 
juu na kutoa pasi maridhawa 
kwa ndugu  Mkolwe 
ambaye hakufanya ajizi na 
kuukwamisha mpira huo 
wavuni.

Kupatikana kwa bao hilo 
kuliamsha furaha, nderemo, 

ya Wakili Mkuu wa Serikali 
ambao waliendelea kuimba 
nyimbo mbalimbali zenye 

lengo la kuhanikiza ushindi 
wa timu yao mpaka timu 
hizo zilipoenda mapumziko 
ya kipindi cha kwanza cha 

Mkuu wa Serikali ilikuwa 
mbele kwa goli 1- 0.

Kipindi cha pili kilianza kwa 

Mkuu wa Serikali, iliendelea 
kulisakama lango la mpinzani 
wake bila huruma wakati 
wote wa mchezo kwa kupiga 
mashuti mengi langoni 
ambayo mengi yalitoka nje ya 
uwanja.

Baada ya kufanya 
mashambulizi mengi bila 
mafanikio nusura timu ya 

Serikali iandike bao la pili 
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kufuatia shuti kali lililopigwa 
na mshambuliaji hatari wa 
timu hiyo ndugu Habibu 
Rajabu lililogonga mwamba 
na kutoka nje.

Akizungumza baada ya 
mchezo huo kocha wa 
timu ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, ndugu Denis Lipiki 
amewapongeza wachezaji 
wake kwa kupata ushindi huo 
ambao umesaidia kuongeza 
ari ya kufanya vizuri kwenye 
michezo ijayo.

Ameongeza kuwa ushindi 
uliopatikana leo umechangiwa 
kwa kiasi kikubwa na moyo 
wa kujitolea wa wachezaji 
hao pamoja na kufuata 
maelekezo ambayo amekuwa 
akiwapa yaliyopelekea 
wachezaji wake kucheza 
kama timu na kuelewana 
vyema wakati wote wa 

mchezo na kufanikiwa kupata 
ushindi huo.

Kwa upande wake nahodha 
wa timu hiyo, ambaye ndiye 
mfungaji wa bao pekee 
liloipatia ushindi timu ya Wakili 
Mkili Mkuu wa Serikali, Ndugu 
Mkolwe amewapongeza 
wachezaji kwa ushindi wa 
leo huku akitoa rai kwa timu 
pinzani kujiandaa kupokea 
pumzi ya moto katika mechi 
zinazofuata.

Aidha, ametumia nafasi 
hiyo kuushukuru uongozi 

Wakili Mkuu wa Serikali kwa 
ushirikiano wanaoipa timu 
yake ikiwa ni pamoja na 
kusaidia kupata kambi nzuri, 
mwalimu mwenye weledi wa 
hali ya juu ambaye amekuwa 
chachu ya timu hiyo kufanya 
vizuri.

Aidha, timu ya Kamba ya 

Mkuu wa Serikali imeendelea 
kufanya vizuri baada ya 
kuwavuta timu ya Kamba 
ya Wanawake wa Wizara ya 
Viwanda, bila huruma hatua 
ambayo imeongeza morali 
ya timu hiyo kuendelea 
kufanya vizuri katika michezo 
inayofuata.

 ya mpira wa miguu 

Serikali imepangwa kundi 
lenye timu za Mahakama ya 

 Wizara ya Kilimo, 
OSHA na Wizara ya Madini, 
imeingia mawindoni kujinoa 
na mchezo unaofuata dhidi 
ya timu ya Mahakama ya 

 katika mchezo 
unaotarajiwa kuchezwa 
kwenye uwanja wa Shule ya 
Sekondari ya Wavulana Bwiru 
iliyopo Jijini Mwanza.
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Timu ya Kamba ya Wanawake
Yaibuka Kidedea

imu ya wanawake wa 

Wa Serikali, ilifanikiwa 
kuibuka mshindi baada ya 
kupata alama moja kati ya 
alama mbili zinazotakiwa 
katika mzunguko wa kwanza 
wa mchezo wa kuvuta kamba 
wakati wa mashindano ya 
Shirikisho la Michezo ya 
Wizara na Idara za Serikali 
(SHIMIWI) iliiyofanyika jijini 
Mwanza.

Michuano hiyo iliyoanza 
tarehe 1 Septemba 2025 
katika viwanja vya Furahisha 
Jijini Mwanza, timu ya kuvuta 

ezaji wa timu ya anawake 

wakivuta amba dhidi ya timu ya 

aziri Mkuu -  Vij  ra na 
enye Ulemavu katika ezo 

uliofanyika kwenye viwanja vya 
urahisha Jijini Mwanz

ya Wakili Mkuu wa Serikali 
ilipata ushindi huo kwa 
kuwavuta timu ya wanawake 

Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu, ikiwa ni mchezo 
wa kwanza wa kundi H 
uliozikutanisha timu hizo.

Akizungumza baada ya 
kumalizika kwa mchezo 
huo Nahodha wa timu 
hiyo Bi. Magreth Lihawala 
amesema kuwa mafanikio 
hayo yaliyopatikana 
yamechangiwa kwa kiasi 
kikubwa na maandalizi mazuri 
yaliyofanywa na timu hiyo 
ikiwa ni pamoja na kuzingatia 

maelekezo na mbinu za 
Mwalimu ndugu Denis Lipiki 
muda wote wa mazoezi.

Bi. Lihawala ameeleza kuwa, 
licha ya ugumu na uzoefu 
wa timu waliyocheza nayo, 
amewapongeza wachezaji 
wake kwa moyo wa kujituma 
na kupambana, wakati 
wote wa mchezo huo hasa 
katika mzunguko wa kwanza 
ambapo ndipo walipofanikiwa 
kupata ushindi huo kwa 
kuwavuta timu ya wanawake 

Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu.

 Aidha, Nahodha wa timu 
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wa Serik  wakiwa kwenye 

   aw ekawanaw ay abmak ay umit an

hiyo, Bi. Lihawala ameeleza 
kuwa, mpango uliopo katika 
michezo inayofata ni kuongeza 
umakini, jitihada na kufuata 
maelekezo ya mwalimu ili 
kuhakikisha wanashinda 
michezo ya mizunguko yote 
miwili hatua itakayosaidia 
timu hiyo kusonga mbele na 
kuibuka kidedea mwisho wa 
mashindano hayo.

Kwa upande wa timu ya 

Serikali wametoka suluhu 
mchezo wa mzunguko wa 
kwanza na kupoteza katika 
mzunguko wa pili wa mchezo 
huo huku timu ya mpira wa 

ya Wakili Mkuu wa Serikali 
ikikubali kipigo cha goli moja 
bila majibu dhidi ya timu ya 

Wizara ya Kilimo.

Michuano ya SHIMIWI 
iiyoanza tarehe 1 Septemba, 
2025  inategemewa 
kuhitimishwa tarehe 16 
Septemba 2025 huku zaidi ya 
timu 70 zikitarajiwa kushiriki 
michezo mbalimbali ambayo 
ni mpira wa miguu, kuvuta 
kamba, mpira wa pete, karata, 
bao, drafti na riadha.



wa Serikali 
Dkt. Ally Possi 
Ampongeza 
Mwanasheria 
Mkuu wa 
Serikali

Dkt. Ally Possi
Wakili Mkuu wa Serikali

Wakili Mkuu wa 
Serikali, Dkt. Ally 
Possi amempongeza 

Mhe. Hamza Said Johari kwa 
kuteuliwa na kuapishwa na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa  Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassankuwa 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali.

Dkt. Possi amesema kuwa 
uteuzi huu umetokana na 
umahiri wake katika kutoa 
ushauri wa kisheria kwa 
Serikali, kufanya kazi bila 
kuchoka na kuwa tayari 
kusimamia masuala ya 
kisheria kwa kuzingatia Katiba, 
usawa na haki ili kuimarisha 
misingi ya utawala wa sheria 
na utawala bora kwa lengo 
la kuendelea kuwaletea 
wananchi maendeleo.

Aidha, Dkt. Possi amemtakia 
kheri na mafanikio Mhe. 
Hamza Johari katika 
utekelezaji wa majukumu 
yake, na kutumia fursa hiyo 
kuendeleza ushirikiano uliopo 
kati ya Wizara ya Katiba na 

Wakili Mkuu wa Serikali, 

mnyororo wa utoaji haki 
nchini ili kutekeleza kwa 
vitendo dhana ya utoaji haki 
nchini kuendana na dira ya 

mwaka 2050.

Akizungumza mara baada 

ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, Mhe. Johari 
alimshukuru Mhe. Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 

kwa kumteua tena kuwa 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali na kuendelea na 
majukumu ya kuishauri 
Serikali katika masuala yote 
ya kisheria.

"Nimshukuru Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa imani yake 
kubwa kwangu na kuniteua 
tena kuwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, kuendelea 
kuishauri Serikali kama 
ilivyoainishwa katika Katiba 
na Sheria, Namshukuru sana 
Mhe. Rais.” Amesema Mhe. 
Hamza Johari

Mhe. Johari ametumia fursa 
hiyo kuwashukuru Watumishi 

Mkuu wa Serikali na wadau 
wote waliopo kwenye 
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mnyororo wa utoaji haki na 
kuwataka waendelee kufanya 
kazi kwa bidii na kutoa 
ushirikiano katika utekelezaji 
wa majukumu yao.

Kiongozi huyo amewataka 
Watumishi hao kuendelea 
kufanya kazi kwa bidii na 

waendelee kuwa wabunifu 
katika utekelezaji wa 
majukumu yao kwa kuwa 
Mhe. Rais amewaamini ili 

waweze kumsaidia majukumu 
kwa lengo la kuwaletea 
wananchi maendeleo.

Akitoa salamu za pongezi 
Katibu Mkuu Wizara ya Katiba 
na Sheria Bw.  Maswi, 
amempongeza Mhe. Hamza 
S. Johari kwa kuteuliwa na 
kuapishwa na Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 

 kuwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali.

Kwa upande wake Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Katiba na 
Sheria Mhe.  Maswi 
ameendelea kumpongeza 
Mhe. Johari kwa heshima 
aliyopewa, kuaminiwa na 
kuteuliwa na Mheshimiwa 
Rais kushika nafasi hiyo na 
kuahidi kumpa ushirikiano 
wakati wote kwa lengo la 
kuongeza kasi ya utekelezaji 
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi kwa Niaba 

Mkuu wa Serikali, anatoa pongezi Mhe. Dkt. 
Emmanuel John Nchimbi kwa kuchaguliwa na kua-
pishwa kuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi kwa Niaba ya 

Serikali, anatoa pongezi Mhe. Dkt Hussein Ali Mwinyi 
kwa kuchaguliwa na kuapishwa kuwa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi kwa Niaba ya 

Serikali, anatoa pongezi Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck 
Nchemba kwa kuteuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kuwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Mhe. Dkt Hussein Ali Mwinyi 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi.

Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Mhe. Dkt. Emmanuel John Nchimbi
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
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Mawakili wa 
Serikali Katika 
Kuiwakilisha 
Serikali Katika 
Mashauri 
Yanayofunguliwa 
na/au Dhidi ya 
Serikali
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Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Hamza 
Johari aliwaeleza Mawakili wa Serikali wajibu 
wao katika kuiwakilisha Serikali kwenye 
mashauri yote yanayofunguliwa na/au dhidi 
ya Serikali ni wajibu mkubwa. “Wajibu huu 
ni mpana zaidi ya kwenda mahakamani, 
unajumuisha hatua mbalimbali ambazo zote 
kwa pamoja zitawezesha kutekelezwa kwa 
jukumu hilo kwa ufanisi, umahiri na ubora 
wa hali ya juu”, alisisitiza Mhe. Johari. Mhe. 
Johari aliyasema hayo katika kikao chake na 
Mawakili wa Serikali kilichofanyika Arusha 
mwezi Oktoba, 2025 ambacho kiliandaliwa 

kuwakumbusha Mawakili wa Serikali wajibu 
wao, kujenga uelewa na kubadilishana uzoefu. 
Yafuatayo ni baadhi ya masuala mbalimbali 
ambayo yanajumuishwa kwenye wajibu huo 
wa Mawakili wa Serikali wa kuiwakilisha vema 
Serikali. 

1. 
shauri. Wakili wa Serikali anatakiwa 
kuhakikisha kuwa kabla ya kuendesha 

husika kwa kuangalia Sheria, Kanuni, 
Maamuzi ya Mahakama na maandiko ya 
kisheria kuhusu shauri tajwa;

2. Kuwa na Mpango Mkakati wa 
kuendesha shauri. Wakili wa Serikali 
anatakiwa kupanga kuanzia mwanzo, 
mpango madhubuti wa kuendesha 
shauri. Anatakiwa kujua kwa undani 
hatua, muda, rasilimali na majukumu 
ambayo kila Wakili anayo kwenye shauri 
husika;

3. Kufanya maandalizi ya awali. Wakili wa 
Serikali kabla ya kuingia mahakamani, 
ni muhimu kufanya maandalizi ya kina 
ikiwa ni pamoja na kuandaa mashahidi, 
vielelezo, hoja za kisheria na mikakati ya 
maswali. Ukosefu wa maandalizi huathiri 
ufanisi katika kuendesha shauri;

4. Kuandaa nyaraka kwa weledi 
na kupata idhini kabla nyaraka 
haijawasilishwa mahakamani. 
Nyaraka zote za kisheria zinapaswa 
kuandaliwa kwa usahihi, kutumia lugha 
rasmi na viwango vya kitaalamu ili 

kuepusha mapungufu ya kisheria na 
kiufundi. Hii inahusisha pia kuhakiki 
nyaraka kabla ya kuziwasilisha pamoja 
na kupata idhini ya viongozi husika 
kabla ya nyaraka hiyo haijawasilishwa 
mahakamani;

5. Kuzingatia mabadiliko ya sheria. 
Sheria hubadilika mara kwa mara. 
Wakili wa Serikali anatakiwa kuhakikisha 
anazingatia mabadiliko ya kisheria 
na kanuni mpya zinazoweza kuathiri 
mashauri ya Serikali au mashauri 
mengine ya umma;

6. Kuwa na mtazamo unaomzingatia 
mteja. Mteja wa Mawakili wa Serikali ni 
Serikali. Hivyo, wakati wa utekelezaji wa 
majukumu Mawakili wa Serikali hawana 
budi kufahamu matakwa ya Serikali 
kwa kujua Serikali inataka nini. Kwa 
kutambua hilo, itawawezesha Mawakili 

adhma yake na kufahamu wanapaswa 
kufanya nini;

7. Utekelezaji kwa wakati na ufuatiliaji. 
Mawakili wa Serikali wanatakiwa 
kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia 
muda wanaopangiwa na kufuatilia 
iwapo shauri lao linaenda sawa;

8. Uadilifu na maadili ya uwakili. Katika 
kusimamia mashauri, Wakili wa Serikali 
lazima azingatie viwango vya juu vya 
uadilifu, kuepuka mgongano wa maslahi 
na kuhakikisha analinda maslahi ya 
umma;

9. Umuhimu wa ushirikiano. Wakili 
wa Serikali anatakiwa kushirikiana 

Serikali na mashahidi ili kuhakikisha 
shauri linaendeshwa kwa uratibu na 
mshikamano;

10. Uwekaji wa kumbukumbu na uwazi. 
Mawakili wa Serikali wanatakiwa 
kuhakikisha wanarekodi yaliyojadiliwa 
kwa ufanisi kwenye majalada na mifumo 
ya kuhifadhi taarifa za mashauri. Pia, 
wanatakiwa kutoa taarifa kwa viongozi 
wao kuhusu yaliyojiri mahakamani;
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11.  
Uwepo wa baadhi ya mashauri ya 
Serikali hususan yenye maslahi mapana 
na yanayogusa hisia za wananchi 
wengi, Wakili wa Serikali anatakiwa 
kushughulikia taarifa kwa umakini na 
usiri wa hali ya juu ili kulinda heshima ya 
Serikali na kuimarisha imani ya umma; 
na

12.  Tunahitaji 
kufanya tathmini madhubuti pindi amri 
au maamuzi mbalimbali yanapotolewa 
na Mahakama. Kama shauri 
tumeshindwa tuwahi kuwasilisha Notisi 
ya kukata rufaa na kuandika ushauri wa 
kisheria wa hatua stahiki za kufuata.

kuendesha mashauri kwa niaba ya   Serik
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“Ni kwa kuzingatia wajibu huo 
na mengine mengi napenda 
kusisitiza umuhimu wa 
kuiwakilisha vyema Serikali 
kwenye mashauri. Mashauri 
yanabeba taswira ya nchi 
yetu, yanaakisi mifumo 
mbalimbali ikiwemo ya 
kisiasa, kijamii na kiuchumi. 
Hivyo tukitambua unyeti 
wa mashauri hayo, hatuna 
budi kuhakikisha kuwa 
tunapata uelewa madhubuti 
utakaotusaidia katika 
kuyaendesha mashauri hayo,” 
alisisitiza Mhe. Johari.
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